Còn 100 câu như thế nàyThử ›
Giáo dục sức khỏe và đào tạo điều dưỡng
Trong khi truyền vancomycin nhanh, người bệnh đỏ bừng mặt cổ, ngứa và huyết áp còn ổn định, không khò khè. Điều dưỡng nên làm gì?
-
1
Tăng tốc độ truyền để thuốc hết nhanh, giảm thời gian tiếp xúc với tác nhân gây phản ứng, đồng thời theo dõi sát các dấu hiệu sinh tồn
-
2
Ghi nhận là dị ứng phản vệ chắc chắn, ngừng thuốc vĩnh viễn và không cần đánh giá thêm, vì phản ứng này luôn có nguy cơ tái phát nặng
-
3
Ngừng truyền, đánh giá đường thở và huyết động, báo người phụ trách; nếu là phản ứng do truyền thì dùng lại chậm hơn theo chỉ định
✓ Đáp án đúng
-
4
Bỏ theo dõi vì phản ứng đỏ bừng và ngứa này luôn tự hết, không cần can thiệp gì thêm, trừ khi bệnh nhân có tiền sử dị ứng
Giải thích
Vancomycin truyền nhanh có thể gây phản ứng liên quan tốc độ; vẫn phải ngừng và đánh giá để phân biệt với phản vệ.
Câu tiếp theo cùng chủ đềKhi hướng dẫn người bệnh dùng digoxin tại nhà, dấu hiệu nào cần được báo sớm trước liều ti…
Giải thích mô phỏngĐiểm trọng tâm: Khò khè, phù đường thở hoặc sốc sẽ chuyển ưu tiên sang xử trí phản vệ.
Vì sao chọn đáp án này: Ngừng thuốc và đánh giá trước, sau đó điều chỉnh tốc độ theo chỉ định giúp giảm tái phát mà không bỏ sót tình trạng nguy hiểm.
Nguyên tắc an toàn: Không tự xóa hoặc gắn nhãn dị ứng; ghi triệu chứng, thời điểm, tốc độ và đáp ứng để lần truyền sau an toàn.
Người bệnh đỏ bừng và ngứa khi truyền vancomycin nhanh nhưng chưa có dấu hiệu đường thở.
Ôn thi điều dưỡng cùng MyMerci
Câu hỏi và giải thích chi tiết miễn phí. Phân tích điểm yếu, theo dõi tiến độ và học thông minh hơn.
Bắt đầu miễn phí
Chỉ dùng để tham khảo học tập. Luôn tuân theo hướng dẫn lâm sàng hiện hành và quy định của cơ sở bạn.