Một người bệnh đang dùng gentamicin báo cáo mới xuất hiện ù … | MyMerci
Còn nhiều câu như thế nàyThử ›
Adverse Effects/Contraindications/Interactions

Một người bệnh đang dùng gentamicin báo cáo mới xuất hiện ù tai và chóng mặt. Điều dưỡng nên thực hiện hành động nào?

Giải thích
Gentamicin là kháng sinh aminoglycoside có thể gây độc tính trên tai và trên thận. Ù tai và chóng mặt mới xuất hiện là dấu hiệu cảnh báo độc tính trên tai. Điều dưỡng nên tạm ngừng thuốc và thông báo ngay cho bác sĩ điều trị để hạn chế nguy cơ tổn thương thính giác hoặc thăng bằng vĩnh viễn. Trấn an rằng tác dụng này vô hại là sai và nguy hiểm. Tiếp tục dùng gentamicin cùng thuốc chống nôn không xử lý được độc tính và có thể khiến tổn thương tiến triển. Chỉ duy trì môi trường yên tĩnh và theo dõi sẽ bỏ qua tính cấp bách của việc báo cáo một phản ứng thuốc có hại tiềm ẩn.
Câu tiếp theo cùng chủ đềA client is admitted to the emergency department after ingesting an unknown amount of acet…Câu hỏi này thuộc bộ đề[전통+신유형] NCLEX LEVEL UP 패키지KRW 79,000
Xem toàn bộ câu hỏi Không cần đăng nhập

Chinh phục NCLEX-RN cùng MyMerci

Hàng nghìn câu hỏi kiểu NCLEX kèm giải thích chi tiết — bằng ngôn ngữ của bạn. Theo dõi tiến độ và học thông minh hơn.

Bắt đầu miễn phí
Đọc bằng ngôn ngữ khác: English한국어日本語繁體中文Tiếng Việt

Chỉ dùng để tham khảo học tập. Luôn tuân theo hướng dẫn lâm sàng hiện hành và quy định của cơ sở bạn.