Một bệnh nhân mới bắt đầu dùng lisinopril để điều trị tăng h… | MyMerci
Còn nhiều câu như thế nàyThử ›
Adverse Effects/Contraindications/Interactions

Một bệnh nhân mới bắt đầu dùng lisinopril để điều trị tăng huyết áp trình bày tình trạng sưng môi và lưỡi, khó nuốt. Hành động nào y tá nên thực hiện đầu tiên?

Giải thích
Sưng môi và lưỡi kèm khó nuốt gợi ý phù mạch, một phản ứng có hại nghiêm trọng liên quan đến thuốc ức chế men chuyển. Đánh giá đường thở và thông báo ngay cho bác sĩ là những ưu tiên hàng đầu, và nên ngừng thuốc. Ho khan là một tác dụng phụ thường gặp, nhưng không giải thích được tình trạng sưng và khó nuốt.
Câu tiếp theo cùng chủ đềA client is admitted to the emergency department after ingesting an unknown amount of acet…
Xem toàn bộ câu hỏi Không cần đăng nhập

Chinh phục NCLEX-RN cùng MyMerci

Hàng nghìn câu hỏi kiểu NCLEX kèm giải thích chi tiết — bằng ngôn ngữ của bạn. Theo dõi tiến độ và học thông minh hơn.

Bắt đầu miễn phí
Đọc bằng ngôn ngữ khác: English한국어日本語繁體中文Tiếng Việt

Chỉ dùng để tham khảo học tập. Luôn tuân theo hướng dẫn lâm sàng hiện hành và quy định của cơ sở bạn.