Một người bệnh đang dùng carbamazepine xuất hiện lú lẫn và d… | MyMerci
Còn nhiều câu như thế nàyThử ›
Medication Administration

Một người bệnh đang dùng carbamazepine xuất hiện lú lẫn và dáng đi không vững. Natri huyết thanh là 121 mEq/L. Hành động nào điều dưỡng nên thực hiện?

Giải thích
Carbamazepine có thể gây SIADH và hạ natri máu. Natri 121 mEq/L kèm lú lẫn và dáng đi không vững là có triệu chứng và cần phải tạm ngừng thuốc, đánh giá lâm sàng khẩn cấp, và thực hiện các biện pháp phòng ngừa co giật và té ngã. Bác sĩ điều trị sẽ quyết định việc ngừng thuốc và điều chỉnh natri dựa trên mức độ nghiêm trọng và tính chất mạn tính. Uống nước tự do và dịch nhược trương có thể làm nặng thêm tình trạng hạ natri máu pha loãng, và tự đi lại là không an toàn.
Câu tiếp theo cùng chủ đềBefore giving a scheduled dose of digoxin, the nurse obtains an apical pulse of 54/min in …Câu hỏi này thuộc bộ đề[전통+신유형] NCLEX LEVEL UP 패키지KRW 79,000
Xem toàn bộ câu hỏi Không cần đăng nhập

Chinh phục NCLEX-RN cùng MyMerci

Hàng nghìn câu hỏi kiểu NCLEX kèm giải thích chi tiết — bằng ngôn ngữ của bạn. Theo dõi tiến độ và học thông minh hơn.

Bắt đầu miễn phí
Đọc bằng ngôn ngữ khác: English한국어日本語繁體中文Tiếng Việt

Chỉ dùng để tham khảo học tập. Luôn tuân theo hướng dẫn lâm sàng hiện hành và quy định của cơ sở bạn.