Cách diễn giải và hành động nào là phù hợp nhất đối với tình trạng bồn chồn vận động mới xuất hiện ở người bệnh sau khi bắt đầu dùng aripiprazole?
1Đây là rối loạn vận động muộn; tiếp tục điều trị và đánh giá lại sau vài tháng.
2Đây là lo âu do tâm thần phân liệt; tăng kích thích và trì hoãn báo cáo.
3Đây là hội chứng an thần kinh ác tính; bắt đầu làm mát mặc dù các dấu hiệu ổn định.
4Đây có khả năng là chứng ngồi không yên; thông báo cho người kê đơn để đánh giá và xử trí.✓ Đáp án đúng
Giải thích
Cảm giác bồn chồn bên trong kèm đi lại không ngừng và không thể ngồi yên ngay sau khi bắt đầu dùng aripiprazole phù hợp với chứng ngồi không yên, một phản ứng có hại đã được ghi nhận. Điều dưỡng nên thông báo cho người kê đơn để đánh giá và điều chỉnh thuốc thay vì tăng liều hoặc điều trị hội chứng an thần kinh ác tính.
Câu trả lời nhanh Nhận biết chứng ngồi không yên và báo cáo.
Vì sao đáp án này đúng Chứng ngồi không yên gây cảm giác bồn chồn bên trong chủ quan kèm đi lại quan sát được hoặc không thể ngồi yên. Đây là phản ứng có hại thường gặp của aripiprazole và cần được người kê đơn đánh giá kịp thời.
Phép loại suy hoặc hình ảnh dễ nhớ Người bệnh cảm thấy như có một động cơ bên trong không thể tắt.
Mẹo ghi nhớ Chứng ngồi không yên tương đương với cảm giác thôi thúc phải vận động.
Quy tắc quyết định NCLEX Phân biệt các hội chứng vận động do thuốc theo thời điểm và kiểu hình trước khi chọn hướng xử trí leo thang.
Vì sao các lựa chọn khác sai Rối loạn vận động muộn biểu hiện bằng các cử động không tự chủ lặp đi lặp lại, lo âu không giải thích được thời điểm dùng thuốc và kiểu đi lại kinh điển, và hội chứng an thần kinh ác tính đòi hỏi các dấu hiệu toàn thân như sốt và cứng cơ.
Tài liệu tham khảo
1DailyMed: AripiprazoleHồ sơ phản ứng có hại: chứng ngồi không yên và bồn chồn
Scenario 32-year-old male on aripiprazole 15 mg daily × 2 weeks with motor restlessness; no fever/rigidity.
Akathisia — Subjective and motor restlessness; common acute EPS of antipsychotics.
Partial D2 agonist — Action of aripiprazole stabilizing dopamine signaling.