Một người bệnh đang dùng lithium duy trì đã sử dụng ibuprofen trong vài ngày và hiện có nôn mửa, run thô, lú lẫn và dáng đi không vững. Hành động nào điều dưỡng nên thực hiện?
1Ngừng lithium, thông báo khẩn cho người kê đơn và đánh giá độc tính và chức năng thận.✓ Đáp án đúng
2Cho liều lithium tiếp theo sớm và khuyến khích người bệnh đi lại mà không cần trợ giúp.
3Hạn chế muối và dịch để thận giữ nồng độ lithium ổn định.
4Tiếp tục lithium trong bữa ăn và kiểm tra lại nồng độ vào lần hẹn định kỳ tiếp theo.
Giải thích
Nôn mửa, run thô, lú lẫn và thất điều là những dấu hiệu đáng lo ngại về ngộ độc lithium. NSAID có thể làm giảm thanh thải lithium qua thận và tăng nồng độ trong huyết thanh. Điều dưỡng nên ngừng lithium, thông báo khẩn cho người kê đơn và chuẩn bị thực hiện xét nghiệm nồng độ lithium huyết thanh, điện giải, chức năng thận, đánh giá tình trạng dịch và điều trị hỗ trợ. Dùng thêm lithium, hạn chế natri hoặc dịch, và trì hoãn theo dõi có thể làm nặng thêm độc tính và nguy cơ chấn thương.
Lý luận lâm sàng Lithium được thận thanh thải. Những thay đổi về tưới máu thận liên quan đến NSAID có thể làm giảm thanh thải lithium, trong khi nôn mửa làm tăng nguy cơ mất nước và mất natri.
Quy tắc quyết định Các dấu hiệu tiêu hóa và thần kinh mới xuất hiện trong quá trình điều trị lithium đòi hỏi phải ngừng thuốc và đánh giá độc tính khẩn cấp, bao gồm chức năng thận và nồng độ lithium huyết thanh được lấy mẫu đúng thời điểm.
Tình huống Lithium + mất dịch tiêu hóa + ibuprofen + run thô/mất điều hòa.
Ngộ độc lithium — Phơi nhiễm lithium quá mức có thể tiến triển từ các triệu chứng tiêu hóa và run đến lú lẫn, thất điều, loạn vận ngôn, co giật và hôn mê.
Tương tác lithium-NSAID — NSAID có thể làm giảm thanh thải lithium qua thận và tăng nồng độ lithium huyết thanh, đòi hỏi phải theo dõi và xem xét lại kế hoạch điều trị.
Nước và natri — Duy trì lượng nước và natri ổn định giúp tránh dao động nồng độ lithium; chế độ ăn ít natri có thể làm tăng tái hấp thu lithium.