Một người bệnh đang dùng trimethoprim-sulfamethoxazole xuất … | MyMerci
Còn nhiều câu như thế nàyThử ›
Medication Administration

Một người bệnh đang dùng trimethoprim-sulfamethoxazole xuất hiện sốt, phát ban đau lan rộng, loét niêm mạc miệng và bong da với dấu hiệu Nikolsky dương tính. Điều dưỡng nên thực hiện hành động nào trước tiên?

Giải thích
Sốt, phát ban đau, loét niêm mạc, bong da và dấu hiệu Nikolsky dương tính gợi ý hội chứng Stevens-Johnson hoặc hoại tử thượng bì nhiễm độc. Phải ngừng ngay thuốc nghi ngờ, thông báo cho bác sĩ và chuẩn bị cho người bệnh nhập viện cấp cứu và điều trị hỗ trợ đường thở, da, dịch, điện giải, đau và nguy cơ nhiễm trùng. Tiếp tục dùng trimethoprim-sulfamethoxazole hoặc điều trị phản ứng như phát ban nhẹ có thể dẫn đến tiến triển nhanh đe dọa tính mạng.
Câu tiếp theo cùng chủ đềBefore giving a scheduled dose of digoxin, the nurse obtains an apical pulse of 54/min in …Câu hỏi này thuộc bộ đề[전통+신유형] NCLEX LEVEL UP 패키지KRW 79,000
Xem toàn bộ câu hỏi Không cần đăng nhập

Chinh phục NCLEX-RN cùng MyMerci

Hàng nghìn câu hỏi kiểu NCLEX kèm giải thích chi tiết — bằng ngôn ngữ của bạn. Theo dõi tiến độ và học thông minh hơn.

Bắt đầu miễn phí
Đọc bằng ngôn ngữ khác: English한국어日本語繁體中文Tiếng Việt

Chỉ dùng để tham khảo học tập. Luôn tuân theo hướng dẫn lâm sàng hiện hành và quy định của cơ sở bạn.