Một người bệnh đang truyền tĩnh mạch tobramycin có nồng độ đ… | MyMerci
Còn nhiều câu như thế nàyThử ›
Medication Administration

Một người bệnh đang truyền tĩnh mạch tobramycin có nồng độ đáy tăng dần, creatinine tăng và lượng nước tiểu giảm. Hồ sơ thuốc cũng liệt kê vancomycin và furosemide. Điều dưỡng nên thực hiện hành động nào?

Giải thích
Nồng độ đáy tobramycin tăng, creatinine tăng và thiểu niệu cho thấy sự tích lũy và độc tính trên thận. Các thuốc gây độc thận hoặc độc tai dùng đồng thời và thuốc lợi tiểu có thể làm tăng nguy cơ. Điều dưỡng nên tạm ngừng tobramycin, thông báo cho bác sĩ kê đơn và dược sĩ, và dự đoán việc đánh giá lại chức năng thận, điện giải, nồng độ thuốc trong huyết thanh, tình trạng dịch và kế hoạch dùng thuốc. Cho thêm tobramycin, trì hoãn đánh giá và thêm NSAID có thể làm tổn thương thận nặng hơn.
Câu tiếp theo cùng chủ đềBefore giving a scheduled dose of digoxin, the nurse obtains an apical pulse of 54/min in …Câu hỏi này thuộc bộ đề[전통+신유형] NCLEX LEVEL UP 패키지KRW 79,000
Xem toàn bộ câu hỏi Không cần đăng nhập

Chinh phục NCLEX-RN cùng MyMerci

Hàng nghìn câu hỏi kiểu NCLEX kèm giải thích chi tiết — bằng ngôn ngữ của bạn. Theo dõi tiến độ và học thông minh hơn.

Bắt đầu miễn phí
Đọc bằng ngôn ngữ khác: English한국어日本語繁體中文Tiếng Việt

Chỉ dùng để tham khảo học tập. Luôn tuân theo hướng dẫn lâm sàng hiện hành và quy định của cơ sở bạn.