Một người bệnh cao tuổi đang dùng gentamicin có biểu hiện creatinine tăng, lượng nước tiểu giảm, ù tai, chóng mặt và dáng đi không vững. Điều dưỡng nên thực hiện hành động nào?
1Cho liều tiếp theo sớm và tăng lượng nước uống trước khi xem xét lại chức năng thận.
2Điều trị chóng mặt bằng thuốc an thần và tiếp tục gentamicin với liều hiện tại.
3Khuyến khích người bệnh tự đi lại và đánh giá lại thính lực sau đợt kháng sinh.
4Ngừng gentamicin, thông báo cho bác sĩ kê đơn, thực hiện các biện pháp phòng ngừa té ngã và tiến hành đánh giá độc tính.✓ Đáp án đúng
Giải thích
Creatinine tăng và thiểu niệu gợi ý khả năng nhiễm độc thận do gentamicin, trong khi ù tai, chóng mặt và dáng đi không vững chỉ ra nhiễm độc thính giác hoặc tiền đình. Điều dưỡng nên ngừng thuốc, thông báo kịp thời cho bác sĩ kê đơn, bảo vệ người bệnh khỏi té ngã, và dự đoán sẽ cần xét nghiệm chức năng thận, nồng độ thuốc, và đánh giá thính lực hoặc thăng bằng. Tiếp tục dùng gentamicin, che giấu triệu chứng, và trì hoãn đánh giá lại có thể làm trầm trọng thêm tổn thương thính giác và thận có khả năng không hồi phục.
Lập luận lâm sàng Gentamicin tích lũy khi độ thanh thải thận giảm. Aminoglycoside có thể gây tổn thương cả thận và nhánh tiền đình hoặc ốc tai của dây thần kinh sọ số VIII.
Quy tắc quyết định Rối loạn chức năng thận mới xuất hiện hoặc ù tai, chóng mặt, hoặc thay đổi thính lực trong quá trình điều trị gentamicin đòi hỏi phải ngừng thuốc và bác sĩ kê đơn cần đánh giá lại mức độ phơi nhiễm khẩn cấp.
Nhiễm độc thận do aminoglycoside — Tổn thương thận liên quan đến phơi nhiễm aminoglycoside, biểu hiện qua creatinine tăng, thiểu niệu hoặc xét nghiệm nước tiểu bất thường.
Nhiễm độc tai do aminoglycoside — Tổn thương ốc tai hoặc tiền đình có khả năng không hồi phục gây ù tai, mất thính lực, chóng mặt hoặc rối loạn thăng bằng.
fall precautions — Lan can, đèn gọi, hỗ trợ đi, giày dép, định hướng, cần thiết khi tổn thương tiền đình