Một người bệnh đái tháo đường típ 2 đang dùng empagliflozin … | MyMerci
Còn nhiều câu như thế nàyThử ›
Medication Administration

Một người bệnh đái tháo đường típ 2 đang dùng empagliflozin báo cáo nôn ói nhiều lần và ăn uống rất ít. Điều dưỡng nên đưa ra hướng dẫn nào?

Giải thích
Nôn ói và giảm ăn uống làm tăng nguy cơ nhiễm toan ceton và giảm thể tích tuần hoàn khi dùng empagliflozin. Người bệnh nên ngưng thuốc, liên hệ bác sĩ kê đơn, và tìm kiếm đánh giá khẩn cấp đối với các triệu chứng như đau bụng hoặc thở nhanh vì nhiễm toan ceton có thể xảy ra mà không có tăng đường huyết rõ rệt. Hạn chế dịch, gấp đôi liều, và ngưng insulin nền theo chỉ định có thể làm tăng tác hại.
Câu tiếp theo cùng chủ đềBefore giving a scheduled dose of digoxin, the nurse obtains an apical pulse of 54/min in …Câu hỏi này thuộc bộ đề[전통+신유형] NCLEX LEVEL UP 패키지KRW 79,000
Xem toàn bộ câu hỏi Không cần đăng nhập

Chinh phục NCLEX-RN cùng MyMerci

Hàng nghìn câu hỏi kiểu NCLEX kèm giải thích chi tiết — bằng ngôn ngữ của bạn. Theo dõi tiến độ và học thông minh hơn.

Bắt đầu miễn phí
Đọc bằng ngôn ngữ khác: English한국어日本語繁體中文Tiếng Việt

Chỉ dùng để tham khảo học tập. Luôn tuân theo hướng dẫn lâm sàng hiện hành và quy định của cơ sở bạn.